ที่กองพันทหารราบที่ 1 กรมทหารราบที่ 111 / พ.ท.รุ่งชยุตม์ ไม้รอด ผู้บังคับกองพันทหารราบที่ 1 กรมทหารราบที่ 111 ได้เปิดบ้านภายในหน่วยฝึกทหารใหม่ ผลัดที่ 1/2567 ให้กับผู้ปกครองได้มาพบและพูดคุยกับบุตรหลานของตนเองอย่างใกล้ชิด หลังเข้ารับการฝึกวิชาทหารได้เกือบ 2 สัปดาห์
กองพันทหารราบที่ 1 กรมทหารราบที่ 111 เปิดบ้านทหารใหม่ ให้ผู้ปกครองเดินทางมาเยี่ยมบุตรหลานครั้งแรก หลังเข้ารับการฝึกวิชาทหาร ของทหารกองประจำการ ผลัดที่ 1 / 2567 ก็ปลื้มปริ่มกันเลยทีเดียว เพราะเห็นการเปลี่ยนแปลงของลูกชายกลายเป็นผู้มีระเบียบวินัยมากขึ้น
ข่าวที่น่าสนใจ
ซึ่งการเปิดบ้านครั้งนี้เป็นครั้งแรก ตั้งแต่น้องๆ ทหารใหม่ได้ก้าวเข้าสู่การเป็นทหารกองประจำการ ทำเอาผู้ปกครองถึงกับปลื้มปริ่ม เมื่อเห็นบุตรหลานของตนเองกลายเป็นผู้มีระเบียบวินัย และมีความนอบน้อมถ่อมตนมากขึ้น โดยทางหน่วยฝึกทหารใหม่ได้ให้น้องๆ ทหารโชว์ความสามารถในช่วงการฝึกที่ผ่านมา ทำเอาผู้ปกครองต้องหยิบโทรศัพท์มือถือขึ้นมาบันทึกภาพกันเลยทีเดียว เพราะตอนที่ยังไม่เป็นทหาร น้องๆ จะไม่ใช่แบบนี้เลย และยิ่งไปกว่านั้น เมื่อน้องๆ ทหารเดินถือพวงมาลัยดอกมะลิมาก้มกราบพ่อกราบแม่ ทำเอากลั้นน้ำตาเอาไว้ไม่อยู่กันเลยทีเดียว
ทำเอาทุกครอบครัวต้องสวมกอดบุตรหลานของตนเองด้วยความรักและคิดถึง และ ปลื้มใจในสิ่งที่เกิดขึ้น ก่อนที่ทั้งหมดจะใช้เวลาไปนั่งกินข้าวร่วมกันเป็นครั้งแรก หลังไม่เจอหน้ากันเลยเกือบ 2 สัปดาห์ ในช่วงของการฝึก ในขณะที่กองพันซ่อมบำรุง กรมสนับสนุนกองพลทหารราบที่ 11 ซึ่งนำโดย พ.ท.ประมวล คงศักดิ์ไพบูลย์ ผู้บังคับกองพันซ่อมบำรุง ก็จัดให้มีกิจกรรมเปิดบ้านทหารใหม่ภายในหน่วยฝึกทหารใหม่เช่นเดียวกัน ซึ่งบรรยากาศของผู้ปกครองและน้องๆ ทหารใหม่ที่ได้เจอครอบครัวหลังผ่านการฝึกวิชาทหารมาเกือบ 2 สัปดาห์ ก็ไม่แตกต่างกัน
ข่าวที่เกี่ยวข้อง
-