ต.ตะกาง อ.เมือง จ.ตราด/ที่สวนทุเรียนของป้าโต หรือนางจิดา รัตนวาร เจ้าของสวนทุเรียน หมู่ 1 ต.ตะกาง อ.เมือง จ.ตราด ที่ต้นทุเรียนกว่า 30 ต้นใบร่วง ผลหล่น บางต้นเหลือแต่กิ่งก้าน และใกล้ยืนต้นตาย เพราะเหตุจากการนำน้ำกร่อยในคลองท่าเลื่อนมารดต้นทุเรียน และนำน้ำบาดาลที่มีสภาพกร่อยมาใช้ ซึ่งนายวินัย ขยันยิ่ง เกษตรจังหวัดตราดนำเจ้าหน้าที่สำนักงานเกษตรจังหวัดตราด 5-6 คน เดินทางมาตรวจสอบและให้คำแนะนำในการฟื้นฟูต้นทุเรียน
ซึ่งนายวินัย ขยันยิ่ง ได้เข้ามาตรวจสอบต้นทุเรียนที่ไม่มีใบและกำลังยืนต้นตาย แต่เมื่อตรวจสอบแล้วพบว่า ตามกิ่งก้านสาขายังมีการแตกใบอ่อนขึ้นอยู่บ้าง แต่ในปลายกิ่งน่าจะตายแล้ว จึงแนะให้ตัดกิ่งทิ้งตั้งแต่ช่วงที่มีใบอ่อน ซึ่งได้สาธิตด้วยการนำเลืาอมาตัดกิ่งที่ไม่มีใบออก และดูแลใบอ่อนที่ขึ้นมาอย่าให้มีแมลงหรือเพลี้ยมากิน รวมทั้งอย่าให้ปุ๋ยทางราก แต่ให้ปุ๋ยทางใบจะทำให้สามารถนำสารออกเขเาต้นไดีเร็วขึ้น จาดปล่อยให้ใบแตกมา 3 ช่วงใบจะทำให้ต้นไม้ไม่ตาย แต่ในปีแรกอาจจะไม่ออกผลให้ต้องรอในปีที่ 2