จากกรณีที่มี Facebook ชื่อว่า พระมหาภูธร แก่นท้าว ใต้โพสต์ข้อความว่า “ 16 บ่าย 4 โมงเย็นไหว้ผลไม้หลวงพ่อใหญ่ แจกผลไม้เป็นทาน มาร่วมอนุโมทนาบุญกับเศรษฐีสวนผลไม้จังหวัดตราด เฮงๆ รวยๆ ปังๆ แบบนี้ตลอดไป สาธุ สาธุ สาธุ ชอบให้กดไลน์ ถูกใจให้กดแชร์ ” จนมีชาวเน็ตและชาวบ้านแห่เข้ามากดแชร์คอมเม้นต์สาธุและอนุโมทนาบุญ กับเจ้าของสวนผลไม้
ซึ่งต่อมาวันนี้ 16 พฤษภาคม 2567 เวลา 16.30 น. ผู้สื่อข่าวได้เดินทางไปยังวัดห้วยสูบ ตำบลนามะตูม อำเภอพนัสนิคม จังหวัดชลบุรี ได้พบกับนางสาว จรัสศรี พัทณเกียรติ อายุ 53ปี เจ้าของสวนผลไม้ดังกล่าวและเพื่อนร่วมธุรกิจได้นำเงาะมังคุดและทุเรียนมาถวายแก้บนกับหลวงพ่อใหญ่บริเวณหน้าวิหาร รวมกว่า500 กิโลกรัมหรือประมาณ ครึ่งตัน โดยจัดโต๊ะเรียงเป็นชุดๆและยังมีการนำมาใส่ถาดเพื่อล้อแจกให้กับชาวบ้านบริเวณในโดมภายในวัดซึ่งพอจากเมื่อเวลา 16.00 น. กองสลากกินแบ่งรัฐบาลได้ประกาศผล รางวัลประจำงวดวันที่ 16 พฤษภาคม 2567 ปรากฏว่าเจ้าของสวนผลไม้ที่นำผลไม้มาแก้บนในวันนี้กลับมีโชคซ้ำซ้อนถูกรางวัลเลขท้าย 2 ตัว จำนวน 10 ใบ และเพื่อนร่วมธุรกิจที่มาด้วยกันก็ถูกอีกคนละ 10 ใบทำเอาเฮลั่นกันทั่วหน้าจากนั้นจึงได้พากันไปจุดธูปถวายดอกไม้ กับองค์หลวงพ่อใหญ่เพื่อแก้บนที่ให้โชคลาภในครั้งนี้