จากรณีเพจมูลนิธิวอชด็อก ไทยแลนด์ Watchdog โพสต์รายละเอียด จับทอมใจเหี้ยมโยนแมวมินจูตกจากชั้น21เมืองพัทยา เจ้าของแมวแจ้งความแล้ว WDT จัดสามข้อหาหนัก ทำร้ายร่างกายโดยมีอาวุธมีด ทารุณกรรมสัตว์ และทำให้เสียทรัพย์ แจ้งบุกรุกไม่ได้ เพราะ สองคนอาศัยอยู่ด้วยกัน ทะเลาะกัน สาววิ่งหนีเข้าห้องด้วยความกลัว เพราะทอมมีอาวุธมีด มินจูแมวน้อยอยู่ข้างนอก จึงต้องสังเวยด้วยชีวิต ถูกจับโยนลงไปจากคอนโดชั้น21 สิ้นใจตายอย่างน่าเวทนา ตำรวจ สภ.เมืองพัทยา เข้าตรวจสอบห้องพัก ติดตามตัวทอมใจโหดมารับทราบข้อกล่าวหา ตามที่ได้เสนอข่าวไปแล้วนั้น
(14 พ.ค.67) โดยจากการตรวจสอบที่คอนโดที่เกิดเหตุ ไม่มีใครให้ข้อมูล จึงได้ติดต่อสอบถามทางเจ้าของแมว ซึ่งยังมีอาการเสียใจอยู่ โดยได้รับแจ้งว่า ยังไม่สะดวกในการให้ข้อมูลใดๆ จากนั้นได้สอบถามไปทางเจ้าหน้าที่ตำรวจพัทยาทราบว่าเหตุการณ์ นี้เกิดขึ้น เมื่อวันที่14 พฤษภาคม 2567 เมื่อเวลา 07:40 น. บริเวณคอนโด ชื่อดัง ย่านถนนพัทยาเหนือ เมืองพัทยา จ.ชลบุรี โดยทางน้องสาวเจ้าของห้องบอกทางเจ้าที่ตำรวจว่า พี่สาวตนได้ทะเลาะกัน กับแฟนที่เป็นคู่ทอมดี้ตั้งแต่เมื่อคืนก่อนเกิดเหตุ จนช่วงเช้าพี่สาวโทรขอความช่วยเหลือกับน้องสาวบอกว่า ผู้ก่อเหตุทำทรัพย์สิน เสียหายภายในห้องพัก และโยนแมวออกนอกคอนโด ทำให้แมวตาย จึงได้เข้าแจ้งความดำเนินคดีกับผู้ก่อเหตุ