เมื่อเวลา 11.30 น. วันอังคารที่ 27 กุมภาพันธ์ 2567 มีการรวมตัวของชาวบ้านทั้งหมู่บ้าน ผู้ใหญ่บ้าน คือ ผู้ใหญ่ปัญญา วาจาดี ผู้ใหญ่บ้านหมู่ที่ 5 บ้านหนองปรือกันยาง ให้มาหยุดการถางป่าของนายทุน ที่กำลังมีความพยายามใช้รถแม็คโครถางป่าชุมชนที่อุดมสมบูรณ์ ของป่าบ้านหนองปรือกันยาง ต.ท่าตะเกียบ อ.ท่าตะเกียบ จ.ฉะเชิงเทรา
ชาวบ้านทั้งหมู่บ้าน รวมตัวจี้ผู้ใหญ่บ้านให้จัดการนายทุนบุกรุกผืนป่าชุมชนใช้รถแม็คโครโฮตีป่าที่เป็นแหล่งเก็บเห็ดเก็บผักหวานตามวิถีชุมชน และพยายามดันต้นไม้ลงลำคลองน้ำแล้วใช้ดินเตรียมกลบ
ข่าวที่น่าสนใจ
เบื้องต้นจากการลงพื้นที่ ชาวบ้านที่มีการรวมตัวชี้ให้เห็นว่าหากมาไม่ทันผืนป่าในเขต 20 ไร่อาจราบ ชาวบ้านหลายท่านบอกว่าผืนป่าชุมชนผูกพันกันมากับชาวบ้านนานนับร้อยปีเพื่อเข้ามาเก็บเห็ดเก็บผักหวาน พร้อมบอกว่าน่าเศร้ามากนายทุนใช้รถแม็คโครโค่นต้นไม้ทั้งต้นพยุง ต้นไม้ใหญ่ไปจนเกือบหมด แถมมีความพยายามดันต้นไม้ลงลำคลองส่งน้ำและใช้ดินกลบ
ล่าสุดนายอำเภอท่าตะเกียบ นายอำนวย เกษตรสินนุกูล พร้อมทีมปลัดฝ่ายความมั่นคง เจ้าหน้าที่กองร้อย อส.ท่าตะเกียบ ตำรวจสอบสวนกลาง เจ้าหน้าที่ป่าไม้ ลงพื้นที่ตรวจสอบพบว่ามีการกระทำผิดในเรื่องการโค่นต้นไม้ลง จึงลงความเห็นร่วมกันว่าให้นายทุนหยุดการกระทำ ผู้ใหญ่ปัญญา วาจาดี พร้อมชาวบ้านก็เตรียมพร้อมรวมตัวกันขึ้นโรงพัก สภ.ท่าตะเกียบ เพื่อดำเนินการตามขั้นตอนกฎหมายต่อไป
สราวุฒิ บุญสร้าง ผู้สื่อข่าวภูมิภาคฉะเชิงเทรา
ข่าวที่เกี่ยวข้อง
-