“ดร.เก๋” ดร.สุวรรณา ศิลปอาชา หญิงเก่งวงการกีฬาไทย กรรมาธิการด้านการพัฒนากีฬา สหพันธ์สเกตน้ำแข็งนานาชาติ อดีตนายกสมาคมกีฬาฟิกเกอร์และสปีดสเก็ตติ้งแห่งประเทศไทย เตรียมพร้อมเป็นเจ้าภาพจัดประชุมสหพันธ์สเก็ตน้ำแข็งนานาชาติ ครั้งที่ 58 (58th ISU CONGRESS) ระหว่างวันที่ 5-11 มิถุนายน 2565 ณ โรงแรมฮิลตัน ภูเก็ต อาร์คาเดีย รีสอร์ต แอนด์ สปา จังหวัดภูเก็ต ขณะเดียวกันพร้อมอาสาเป็นคณะกรรมการสหพันธ์สเก็ตน้ำแข็งนานาชาติ อีกสมัย เพื่อสร้างสรรค์โอกาสดี ๆ ให้กับวงการสเก็ตน้ำแข็งไทย ด้วยการทุ่มเททำงานอย่างเต็มที่จากการที่ได้รับเลือกครั้งที่แล้ว ทำให้ครั้งนี้มีโอกาสไม่น้อยที่จะสมหวังในการนั่งบอร์ดสหพันธ์ ฯ อีกครั้ง
ดร.สุวรรณา ศิลปอาชา เปิดเผยว่า “ในปีนี้ประเทศไทย มีโอกาสได้เป็นเจ้าภาพในการจัดประชุมสหพันธ์สเก็ตน้ำแข็งนานาชาติ ครั้งที่ 58 (58th ISU CONGRESS) ซึ่งในครั้งนี้มีประเทศขออาสาเป็นเจ้าภาพมากเป็นประวัติการณ์เนื่องจากเป็นการจัดประชุมครั้งสำคัญ ซึ่งประเทศไทยก็ชนะมาได้ โดยต้องขอขอบคุณ กองทุนพัฒนาการกีฬาแห่งชาติและการกีฬาแห่งแประเทศไทย รวมถึงความร่วมแรงร่วมใจของทุกภาคส่วนที่ให้การสนับสนุนเป็นอย่างดี โดยวาระสำคัญในการประชุมคือการโหวตเลือกคณะผู้บริหารสหพันธ์สเก็ตน้ำแข็งนานาชาติชุดใหม่ และจะมีการพูดคุยถึงผลเกี่ยวเนื่องจากเหตุสงครามระหว่าง รัสเซีย เบลารุส และยูเครน จึง เป็นวาระพิเศษที่ถูกจับตามองจากวงการกีฬาต่าง ๆ ทั่วโลก ซึ่งจะมีผลทำให้ชื่อของประเทศไทยถูกพูดถึงอย่างแพร่หลายช่วยให้วงการสเก็ตน้ำแข็งไทยเป็นที่รู้จักมากยิ่งขึ้น รวมทั้งจะได้นำเสนอสถานที่ท่องเที่ยวในจังหวัดภูเก็ต วัฒนธรรม ประเพณี ที่งดงามของประเทศไทย ให้กับผู้เข้าร่วมประชุมจากหลากหลายประเทศ เป็นการประชาสัมพันธ์การท่องเที่ยวไปในตัวด้วย อยากให้พี่น้องชาวภูเก็ต และชาวไทย เป็นกำลังใจให้กับการประชุมครั้งนี้ รวมถึงร่วมกันเป็นเจ้าภาพที่ดี เพื่อที่วงการกีฬาไทยของเราจะได้รับโอกาสดี ๆ ในการจัดกิจกรรมระดับนานาชาติในอนาคต”